Bí thư chi bộ "nói được, làm được"
-
Hiệu quả công tác phối hợp quản lý, bảo vệ chủ quyền biên giới biển
STO - Thực hiện Quy chế phối hợp giai đoạn 2020 - 2023, Đảng ủy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Sóc Trăng với các huyện ủy, thị ủy đã cụ thể hóa nhiều nội dung để quản lý, bảo vệ vững chắc khu vực biên giới biển.
-
Thực hiện hiệu quả công tác phòng, chống khai thác hải sản bất hợp pháp
NDO - Chiều 25/7, tại căn cứ Long Sơn, thành phố Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu, Quân chủng Hải quân tổ chức Hội nghị sơ kết công tác chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không cảnh báo, không theo quy định (IUU) 6 tháng đầu năm 2024.
-
Gương sáng cựu chiến binh vượt khó làm kinh tế giỏi
STO - Khi trở về cuộc sống đời thường, phần lớn các cựu chiến binh (CCB) khởi nghiệp với đôi bàn tay trắng, đối mặt với nhiều khó khăn. Nhưng với bản chất của người lính Cụ Hồ, nhiều CCB đã vượt lên gian khó để phát triển kinh tế gia đình ngày càng ấm no, sung túc.
-
Chiến sĩ Hải quân khắc ghi lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
(ĐCSVN) - Tưởng nhớ, tri ân đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, cán bộ, chiến sĩ Hải quân nhân dân Việt Nam xin hứa sẽ tiếp tục phát huy truyền thống của Đảng, của dân tộc và của Quân đội nhân dân Việt Nam anh hùng; đoàn kết, phấn đấu lập nhiều chiến công mới, bảo vệ vững chắc chủ quyền biển, đảo; đóng góp nhiều hơn nữa vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa trong tình hình mới.
-
Từ 12 giờ ngày 22/7, dừng hoạt động vận tải đường thủy nội địa, cáp treo, vui chơi ven biển Hải Phòng
Từ 12 giờ trưa 22/7, thành phố Hải Phòng đình chỉ các hoạt động giao thông vận tải đường thủy nội địa, phà sông, phà biển, tuyến cáp treo Phù Long-Cát Hải, các hoạt động du lịch, vui chơi giải trí tại các khu vực biển, đảo… để phòng, chống cơn bão số 2.
-
Cán bộ hội chữ thập đỏ nhiệt tình, tâm huyết với công tác hội
STO - 14 năm gắn bó với công tác hội, anh Trương Phước Phong - Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ xã Đại Hải, huyện Kế Sách (Sóc Trăng) được biết đến là một cán bộ hội tâm huyết, nhiệt tình trong công việc, sâu sát với hội viên và thường xuyên giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn, qua đó góp phần cùng với chính quyền địa phương thực hiện tốt công tác an sinh xã hội trên địa bàn.
-
Ông Thạch Thời - Góp sức bảo tồn, gìn giữ và phát huy bản sắc văn hóa dân tộc
STO - Với vai trò người có uy tín trong cộng đồng, thời gian qua ông Thạch Thời - Phó Trưởng Ban Quản trị chùa Serey Pôthi Đơm Pô, xã Đại Ân 2, huyện Trần Đề (Sóc Trăng) luôn là tấm gương sáng trong việc tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; nêu cao tinh thần trách nhiệm để cùng chung tay, góp sức bảo tồn, gìn giữ, phát huy bản sắc văn hóa dân tộc, xây dựng đời sống văn hóa ở cơ sở và xây dựng nông thôn mới.
-
Tổ chức Lễ trao khen thưởng cống hiến, niên hạn và quyết định về công tác cán bộ
STO - Sáng ngày 19/7, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Sóc Trăng tổ chức Lễ công bố, trao tặng Huân chương Bảo vệ Tổ quốc, Huy chương Quân kỳ Quyết thắng, nâng lương sĩ quan cấp thượng tá, đại tá, thăng quân hàm, nâng lương quân nhân chuyên nghiệp và trao quyết định về công tác cán bộ. Đại tá Nguyễn Trìu Mến - Tỉnh ủy viên, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh chủ trì buổi lễ.
-
Người phụ nữ Khmer vượt khó, thoát nghèo
STO - Những năm qua, công tác hỗ trợ hội viên phụ nữ phát triển kinh tế gia đình đã góp phần giúp nhiều chị em phụ nữ vượt khó, thoát nghèo, trong đó, nổi bật là chị Lý Thị Bích Thủy - hội viên Chi hội Phụ nữ ấp Vĩnh Thanh, xã Vĩnh Quới, thị xã Ngã Năm (Sóc Trăng). Nhờ sự cần cù, chịu khó mà hiện nay gia đình chị Thủy có nguồn thu nhập ổn định mỗi năm từ 120 triệu - 150 triệu đồng.
-
Tuyên dương, khen thưởng 36 tập thể, cá nhân đạt thành tích tiêu biểu trong phong trào “Tuổi cao - Gương sáng”
STO - Sáng ngày 17/7, tại Trung tâm Hội nghị Toàn Thịnh, Ban Đại diện Hội Người cao tuổi tỉnh Sóc Trăng tổ chức Hội nghị sơ kết phong trào thi đua “Tuổi cao - Gương sáng” giai đoạn 2021 - 2026. Trưởng Ban Đại diện Hội Người cao tuổi tỉnh Mai Văn Nhân và Phó Trưởng Ban Đại diện Hội Người cao tuổi tỉnh Nguyễn Thu Hương đồng chủ trì hội nghị.
-
Vững vàng thế trận quốc phòng toàn dân ở Lý Sơn
(Chinhphu.vn) - Thấm nhuần quan điểm của Đảng về xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới, những năm qua, cấp ủy, chính quyền các cấp ở huyện đảo Lý Sơn, tỉnh Quảng Ngãi đã luôn quan tâm xây dựng, củng cố thế trận quốc phòng toàn dân vững chắc. Qua đó, góp phần quan trọng vào công tác đấu tranh giữ vững chủ quyền, an ninh biển, đảo và phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội của địa phương.
-
Người “Mẹ đỡ đầu” trách nhiệm
STO - Đại dịch Covid-19 đi qua, đã hủy hoại và cướp đi tính mạng của nhiều người, khiến bao đứa trẻ mồ côi. Nhưng các em không hề đơn độc, bởi chương trình “Mẹ đỡ đầu” đã dang rộng vòng tay bảo bọc, tiếp sức để trẻ em được phát triển toàn diện.
-
Lữ đoàn 125, Vùng 2 Hải quân thực hiện tốt hoạt động “Hải quân nhận đỡ đầu con ngư dân”
STO - Ngày 15/7, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Lữ đoàn 125, Vùng 2 Hải quân đã tổ chức cho phụ huynh và các cháu là con ngư dân đơn vị nhận đỡ đầu tham quan, tìm hiểu truyền thống đơn vị. Thượng tá Hà Văn Hậu - Phó Chính ủy Lữ đoàn đến dự.
-
Vùng 5 Hải quân: Thi đua để hoàn thành tốt nhiệm vụ
(Chinhphu.vn) - Thấm nhuần lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua”, những năm qua, cấp ủy, chỉ huy các cấp ở Vùng 5 Hải quân đã lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện có hiệu quả phong trào thi đua quyết thắng. Kết quả từ các hoạt động thi đua đã tạo động lực quan trọng để toàn Vùng hoàn thành tốt nhiệm vụ giữ gìn, bảo vệ chủ quyền biển, đảo khu vực Tây Nam của Tổ quốc.
-
Quân chủng Hải quân chủ động, sẵn sàng bảo vệ vững chắc biển, đảo của Tổ quốc
(ĐCSVN) - Sáng 12/7, tại thành phố Hải Phòng, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Hải quân tổ chức Hội nghị Quân chính 6 tháng đầu năm 2024.
-
Ông Lâm Ol - người có uy tín đóng góp tích cực trong phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương
STO - Ông Lâm Ol ở ấp Trà Canh B, xã Thuận Hòa, huyện Châu Thành (Sóc Trăng) là một trong những cá nhân vinh dự nhận bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh vì đã có thành tích tiêu biểu trong thực hiện chính sách dân tộc, có đóng góp về kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh đối với vùng dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
-
Cô nữ sinh chăm ngoan, học tốt
STO - Sinh ra và lớn lên trong hoàn cảnh hết sức khó khăn, thiếu thốn cả vật chất lẫn tinh thần nhưng em Phan Hồng Ý - học sinh Trường Trung học phổ thông Đoàn Văn Tố (huyện Cù lao Dung, tỉnh Sóc Trăng) vẫn luôn có ý thức vượt khó, cần mẫn học hành với mong muốn sau này có công việc ổn định lo cho bản thân và chăm lo cho mẹ.
-
Chi hội trưởng cựu chiến binh Lâm Ngọc Thòn gương mẫu, làm kinh tế giỏi
STO - Thời gian qua, phong trào Cựu chiến binh gương mẫu làm kinh tế giỏi trên địa bàn huyện Châu Thành (Sóc Trăng) đã trở thành động lực quan trọng khơi dậy ý thức tự lực, vượt khó vươn lên làm giàu. Từ phong trào này đã xuất hiện nhiều tấm gương cựu chiến binh gương mẫu làm kinh tế giỏi. Như cựu chiến binh Lâm Ngọc Thòn - Chi hội trưởng Chi hội Cựu chiến binh ấp Phước Hòa, xã Phú Tân là một điển hình.
-
Khai mạc Hội thi thuyền trưởng, chính trị viên tàu giỏi năm 2024
STO - Ngày 10/7, tại Thành phố Hồ Chí Minh, Lữ đoàn 125, Vùng 2 Hải quân tổ chức khai mạc Hội thi thuyền trưởng, chính trị viên tàu giỏi năm 2024. Đại tá Nguyễn Đình Lịch - Lữ đoàn trưởng đã đến dự.