STO - Chiều 24/6, Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Sóc Trăng phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Trần Đề và các đơn vị có liên quan, tổ chức bàn giao 30 căn nhà “Đại đoàn kết” từ nguồn hỗ trợ của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh cho các gia đình chính sách, hộ nghèo trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Tham dự lễ bàn giao có các đồng chí: Phạm Minh Tuấn - Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh; Lâm Dũng Liêm - Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Sóc Trăng cùng với lãnh đạo địa phương.
Các căn nhà “Đại đoàn kết” đều được xây dựng theo thiết kế nhà cấp 4, tường xây gạch, nền lót gạch bông và mái lợp tôn, mỗi căn có diện tích trung bình 45m2. Ngoài mức hỗ trợ 60 triệu đồng/căn, phần còn lại do gia đình và người thân đóng góp thêm để xây dựng ngôi nhà thêm khang trang.
Đoàn công tác của Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh tặng quà cho hộ gia đình ông Sơn Sen, ngụ ấp Bưng Triết, xã Liêu Tú, huyện Trần Đề (Sóc Trăng). Ảnh: KIM NGỌC
Tại lễ bàn giao, Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh chia sẻ niềm vui với các gia đình được hỗ trợ xây dựng nhà “Đại đoàn kết”. Đồng chí Phạm Minh Tuấn cho biết, đây là sự quan tâm, sẻ chia của Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh với các gia đình chính sách, hộ nghèo tại các tỉnh, trong đó có Sóc Trăng. Lãnh đạo Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh mong muốn trong thời gian tới, các hộ gia đình được xây dựng nhà khắc phục khó khăn, chí thú làm ăn, vươn lên xây dựng gia đình ấm no, hạnh phúc...
Bàn giao nhà “Đại đoàn kết” cho hộ bà Tăng Thị Sô Banh, ngụ ấp Bưng Triết, xã Liêu Tú, huyện Trần Đề (Sóc Trăng). Ảnh: KIM NGỌC
Từ nguồn kinh phí của Quỹ “Vì người nghèo” Thành phố Hồ Chí Minh, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh đã hỗ trợ tỉnh Sóc Trăng xây dựng 30 căn nhà “Đại đoàn kết” với tổng kinh phí hỗ trợ là 1,8 tỷ đồng. Tính đến nay, các địa phương, như: Thạnh Trị, Trần Đề và thị xã Vĩnh Châu đã triển khai xây dựng xong 30 căn nhà ở cho hộ nghèo khó khăn về nhà ở.
Trước đó, ngày 23/6, đoàn công tác Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Thành phố Hồ Chí Minh đã tổ chức lễ bàn giao 66 căn nhà "Đại đoàn kết" cho các gia đình chính sách, hộ nghèo trên địa bàn tỉnh Vĩnh Long và Trà Vinh.
KIM NGỌC
Bình Luận