STO - Ngày 7/7, tại xã Phú Hữu đã diễn ra Hội nghị “Ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” năm 2023 và sơ kết 1 năm thực hiện Quyết định số 521/2005/QĐ-TTg, ngày 13/6/2005 của Thủ tướng Chính phủ về “Ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” trên địa bàn huyện Long Phú (Sóc Trăng). Đến tham dự có đồng chí Nguyễn Thị Huệ Chi - Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Sóc Trăng; lãnh đạo Công an huyện; thành viên Ban Chỉ đạo phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc huyện.
Thông qua công tác phát động phong trào, vận động nhân dân tham gia tố giác tội phạm đã cung cấp cho lực lượng công an nhiều nguồn tin có giá trị, giúp lực lượng công an kịp thời giải quyết nhanh chóng vụ việc. Trong thời gian qua, trên địa bàn huyện Long Phú xảy ra 19 vụ việc có dấu hiệu vi phạm hình sự, so với cùng kỳ năm 2022 giảm 6 vụ; đấu tranh làm rõ 18 vụ/30 đối tượng. Cơ quan công an phát hiện 3 vụ, 4 đối tượng tàng trữ trái phép chất ma túy, so với cùng kỳ năm 2022 tăng 2 vụ. Hiện nay, trên địa bàn huyện có 497 tổ an ninh với trên 1.100 thành viên, 2 ban bảo vệ dân phố với 53 thành viên, 61 tổ hòa giải có 601 thành viên. Ngoài ra, huyện Long Phú có 9 mô hình phòng, chống tội phạm đang được phát huy và mang lại hiệu quả tốt, như: Camera an ninh; ánh sáng an ninh; phòng, chống tội phạm trong cơ sở thờ tự…
Các tập thể, cá nhân được khen thưởng vì đã có thành tích trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc. Ảnh: KIM NGỌC
Tại hội nghị, các cá nhân, đơn vị đã chia sẻ phương pháp và những việc làm cụ thể trong phong trào Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc.
Dịp này, Giám đốc Công an tỉnh tặng giấy khen cho 2 tập thể và 3 cá nhân đã có thành tích nhân “Ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” năm 2023; Chủ tịch UBND huyện Long Phú tặng giấy khen cho 7 tập thể và 25 cá nhân có thành tích tiêu biểu trong thực hiện Quyết định số 521/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về “Ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”.
KIM NGỌC
Bình Luận