STO - Đó là đánh giá của đồng chí Vũ Văn Tiến - Phó Cục trưởng Cục Kinh tế hợp tác và Phát triển nông thôn (Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn) tại buổi làm việc với lãnh đạo ngành Nông nghiệp tỉnh Sóc Trăng về tình hình thực hiện kinh tế tập thể, hợp tác xã; cơ giới hóa trong nông nghiệp; bố trí dân cư trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng, diễn ra tại Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Sóc Trăng, vào sáng ngày 1/12.
Quang cảnh buổi làm việc. Ảnh: THÚY LIỄU
Tính đến nay, tỉnh Sóc Trăng có 202 hợp tác xã lĩnh vực nông nghiệp, với 9.972 thành viên tham gia, tổng diện tích trên 12.200ha, vốn điều lệ hơn 49 tỷ đồng. Theo đó, có 4 hợp tác xã được cấp chứng nhận nhãn hiệu hàng hóa tập thể; 27 hợp tác xã ứng dụng công nghệ cao; 9 hợp tác xã, tổ hợp tác nuôi tôm theo tiêu chuẩn ASC, VietGAP.
Toàn tỉnh có 8,7% hợp tác xã đạt loại tốt; 26% hợp tác xã đạt loại khá và trên 46% hợp tác xã đạt loại trung bình. Các hợp tác xã đều ứng dụng cơ giới hóa trong các khâu sản xuất nông nghiệp, như: làm đất, bơm tưới, thu hoạch đều đạt trên 98%.
Riêng với công tác bố trí dân cư, tỉnh đã triển khai 1 dự án theo Quyết định số 3047/QĐ-UBND, ngày 3/11/2021 của UBND tỉnh về việc phê duyệt đầu tư xây dựng công trình gia cố di dời các hộ dân ven sông có nguy cơ sạt lở cao trên địa bàn huyện Kế Sách…
THÚY LIỄU
Bình Luận