STO - Sáng ngày 22/2, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh có buổi làm việc với các sở, ban ngành liên quan về tiến độ xây dựng Nghị quyết quy định đối tượng, nội dung và mức chi thực hiện chế độ, chính sách bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng.
Các đại biểu tham dự buổi làm việc. Ảnh: HOÀNG PHÚC
Tại cuộc họp, Sở Y tế báo cáo tiến độ xây dựng nghị quyết quy định đối tượng, nội dung và mức chi thực hiện chế độ, chính sách bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Sở Y tế đã phối hợp với các sở, ngành có liên quan nghiên cứu, tham mưu UBND tỉnh triển khai thực hiện xây dựng nghị quyết về chính sách bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ của tỉnh. Theo đó, nghị quyết quy định đối tượng, nội dung và mức chi thực hiện chế độ, chính sách bảo vệ, chăm sóc sức khỏe đối với cán bộ đương chức và nguyên chức thuộc diện Ban Thường vụ Tỉnh ủy quản lý và một số đối tượng khác; đối tượng áp dụng là các cán bộ lãnh đạo đương chức hoặc đã nghỉ hưu thuộc diện Bộ Chính trị, Ban Bí thư và Ban Thường vụ Tỉnh ủy Sóc Trăng quản lý và một số đối tượng khác.
Các đại biểu cho rằng đây là văn bản pháp luật nên phải thực hiện đúng theo quy trình, trình tự pháp luật quy định; nghị quyết có mở rộng đối tượng; Sở Y tế đề xuất giữ tên gọi của nghị quyết là Quy định đối tượng, nội dung và mức chi thực hiện chế độ, chính sách bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng...
Đồng chí Huỳnh Thị Diễm Ngọc cho rằng, việc ban hành nghị quyết là hết sức cần thiết, thể hiện sự quan tâm, tri ân các cán bộ lãnh đạo các thời kỳ và đang đóng góp công sức trong sự nghiệp xây dựng và phát triển tỉnh Sóc Trăng. Qua đó yêu cầu Sở Y tế phối hợp các đơn vị liên quan đẩy nhanh tiến độ tham mưu, xây dựng dự thảo nghị quyết để sớm trình HĐND tỉnh.
HOÀNG PHÚC
Bình Luận