STO - Trong thời gian gần đây, tại tỉnh Sóc Trăng, số người mắc bệnh đau mắt đỏ có chiều hướng tăng nhanh, trong đó, tập trung ở học sinh tại các cơ sở giáo dục.
Đảm bảo công tác vệ sinh phòng học, dụng cụ học tập, đồ chơi, dụng cụ sinh hoạt cá nhân tại các trường học để phòng bệnh đau mắt đỏ. Ảnh: HOÀNG PHÚC
Tại các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh, từ đầu tháng 9/2023, Sóc Trăng đã ghi nhận rất nhiều trường hợp đến khám và điều trị về mắt do bệnh đau mắt đỏ. Trước tình hình đó, ngành Y tế Sóc Trăng đã triển khai nhiều hoạt động tăng cường công tác phòng, chống bệnh đau mắt đỏ, góp phần bảo vệ và nâng cao sức khỏe nhân dân trên địa bàn tỉnh. Theo đó, Sở Y tế yêu cầu các cơ sở khám, chữa bệnh tuyến tỉnh tổ chức thực hiện tư vấn, điều trị kịp thời các trường hợp mắc bệnh; chuẩn bị đầy đủ thuốc, vật tư, trang thiết bị y tế đảm bảo công tác điều trị. Trung tâm y tế các huyện, thị xã, thành phố tăng cường công tác giám sát, điều tra, xử lý ca bệnh, ổ dịch đau mắt đỏ trên địa bàn; triển khai các biện pháp phòng, chống lây nhiễm tại nhà trẻ, trường học, cơ quan, xí nghiệp và cộng đồng; kịp thời truyền thông phù hợp để người dân hiểu được nguyên nhân, đường lây và các biện pháp phòng bệnh tại cộng đồng…
Sở Y tế còn chỉ đạo các trung tâm y tế cấp huyện phối hợp ngành giáo dục và đào tạo cùng cấp hướng dẫn các biện pháp xử lý ban đầu các hoạt động phòng, chống bệnh đau mắt đỏ trong nhà trường; đảm bảo công tác vệ sinh phòng học, dụng cụ học tập, đồ chơi, dụng cụ sinh hoạt cá nhân… Riêng các trường hợp nghi ngờ mắc bệnh được cho tạm nghỉ học, điều trị và cách ly tại nhà, hạn chế lây lan tại các trường học và cộng đồng.
Được biết, bệnh đau mắt đỏ là bệnh có tốc độ lây lan nhanh và lây trực tiếp qua tiếp xúc hoặc gián tiếp qua các vật dụng sinh hoạt; thường gây ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt, học tập, vui chơi của trẻ và những trường hợp bệnh kéo dài gây biến chứng ảnh hưởng đến thị lực.
Theo khuyến cáo của ngành y tế, các bậc phụ huynh khi thấy trẻ có dấu hiệu như ngứa mắt, đỏ mắt, xốn mắt… nên đưa trẻ đến ngay cơ sở y tế để được khám, tư vấn, điều trị kịp thời; không tự ý mua, sử dụng các thuốc nhỏ mắt khi trẻ bị đau mắt đỏ.
HOÀNG PHÚC
Bình Luận