STO - Sáng ngày 26/10, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Sóc Trăng phối hợp với Trường Bổ túc Văn hóa Pali Trung cấp Nam Bộ tỉnh Sóc Trăng tổ chức khai mạc lớp bồi dưỡng tiếng Khmer năm 2023 cho cán bộ đơn vị. Đại tá Lê Văn Anh - Phó Chính ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh dự và phát biểu khai mạc.
Giáo viên Trường Bổ túc Văn hóa Pali Trung cấp Nam Bộ tỉnh Sóc Trăng giảng dạy cho các học viên. Ảnh: VĂN LONG
Tham gia học đợt này là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đang công tác tại cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh chưa qua lớp bồi dưỡng tiếng Khmer căn bản. Lớp học diễn ra trong thời gian 25 ngày với tổng số 200 tiết học (8 tiết/ngày), được tổ chức theo hình thức học tập trung và học trực tuyến qua mạng internet do các giáo viên của Trường Bổ túc Văn hóa Pali Trung cấp Nam Bộ tỉnh Sóc Trăng phụ trách giảng dạy. Nội dung đào tạo theo chương trình bồi dưỡng tiếng Khmer căn bản theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, gồm 3 nội dung như: nhận diện chữ viết, ráp vần; giao tiếp thông thường và các thuật ngữ quân sự.
Phát biểu khai mạc, Đại tá Lê Văn Anh cho biết, thông qua lớp học nhằm trang bị cho học viên những kiến thức cơ bản, rèn luyện kỹ năng giao tiếp, thông thạo tiếng Khmer, phục vụ cho việc thực hiện nhiệm vụ giao tiếp với đồng bào Khmer ở địa bàn công tác, góp phần nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác tuyên truyền, vận động đồng bào dân tộc thiểu số trên khu vực biên giới biển tỉnh Sóc Trăng.
VĂN LONG
Bình Luận