Giúp đồng bào dân tộc thiểu số phát triển kinh tế
-
Giúp đồng bào dân tộc thiểu số phát triển kinh tế
STO - Thị xã Ngã Năm (Sóc Trăng) có tỷ lệ đồng bào dân tộc thiểu số (ĐBDTTS) chiếm hơn 7,6% trong tổng số dân toàn thị xã, trên 6.200 người. Những năm qua, nhờ thực hiện tốt công tác chăm lo đời sống vùng ĐBDTTS, đặc biệt tập trung đẩy nhanh việc triển khai thực hiện các dự án đầu tư trong Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng ĐBDTTS và miền núi, giai đoạn 2021 - 2030, giai đoạn 1: từ năm 2021 - 2025, hỗ trợ chuyển đổi nghề, tạo sinh kế cho người dân về phát triển kinh tế đã giúp ĐBDTTS trên địa bàn thị xã Ngã Năm nâng cao đáng kể cả về đời sống vật chất lẫn tinh thần. Từ đó tiếp tục tạo sự bình đẳng, đoàn kết giữa các dân tộc trên địa bàn trong công cuộc xây dựng và phát triển kinh tế - xã hội.
-
Nâng cao năng lực cho cán bộ cơ sở trong triển khai thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia
STO - Sáng ngày 15/7, tại Trung tâm Hội nghị Toàn Thịnh (thành phố Sóc Trăng), Ban Dân tộc tỉnh Sóc Trăng tổ chức Hội nghị tập huấn nâng cao năng lực cho cán bộ các cấp trong việc triển khai Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân dân tộc thiểu số năm 2024. Đồng chí Lý Rotha - Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân tộc tỉnh đã đến dự hội nghị.
-
Tập trung nâng cao chất lượng đời sống đồng bào dân tộc thiểu số địa phương
STO - Thời gian qua, cấp ủy, chính quyền các cấp xã Mỹ Thuận, huyện Mỹ Tú (Sóc Trăng) đã huy động nhiều nguồn lực, lồng ghép các chính sách đầu tư, hỗ trợ của Đảng, Nhà nước nhằm triển khai hiệu quả các chương trình, dự án, chính sách dân tộc. Từ đó góp phần nâng cao đời sống vật chất và tinh thần, tạo khởi sắc cho diện mạo nông thôn vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
-
Đẩy nhanh tiến độ giải ngân vốn đầu tư cho vùng đồng bào dân tộc thiểu số
STO - Sáng ngày 4/7, Ban Dân tộc tỉnh Sóc Trăng tổ chức hội nghị sơ kết, nhằm đánh giá kết quả thực hiện công tác dân tộc và Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ công tác 6 tháng cuối năm 2024. Đồng chí Lý Rotha - Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân tộc tỉnh chủ trì hội nghị. Cùng dự có lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh và lãnh đạo UBND các huyện, thị xã, thành phố.
-
Ra quân điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số
STO - Sáng ngày 1/7, tại thị xã Vĩnh Châu (Sóc Trăng) đã diễn ra Lễ ra quân điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2024, do Tổng cục Thống kê phối hợp với Ủy ban Dân tộc tổ chức. Đến dự buổi lễ có các đồng chí: Nông Quốc Tuấn - Thứ trưởng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc; Đỗ Thị Ngọc - Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thống kê. Phía tỉnh Sóc Trăng, đến dự có các đồng chí: Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; Ngô Hùng - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thị ủy Vĩnh Châu. Cùng dự còn có các lãnh đạo Vụ Công tác Dân tộc địa phương (Ủy ban Dân tộc), sở, ban ngành tỉnh và địa phương.
-
Phát huy hiệu quả Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số
STO - Thời gian qua, Huyện ủy, UBND huyện Long Phú (Sóc Trăng) đã tập trung huy động các nguồn lực, lồng ghép hiệu quả nhiều chương trình, dự án để thực hiện công tác giảm nghèo và phát triển kinh tế - xã hội trong vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
-
Đời sống ấm no nhờ Đảng và Nhà nước hỗ trợ nguồn lực
STO - Kế Thành là xã thuộc vùng sâu, vùng nông thôn đặc biệt khó khăn của huyện Kế Sách (Sóc Trăng). Đời sống của người dân trên địa bàn xã chủ yếu dựa vào sản xuất nông nghiệp. Toàn xã có 2.735 hộ, trong đó số hộ dân tộc Khmer chiếm hơn 52%. Theo thống kê, trong năm 2021 số hộ nghèo dân tộc Khmer tại xã chiếm hơn 33%, hộ cận nghèo dân tộc Khmer chiếm hơn 9,5%. Để giảm được hộ nghèo, hộ cận nghèo trong đồng bào Khmer, trong suốt các năm qua, địa phương đã tiếp nhận và triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số, giai đoạn 2021 - 2030 của Thủ tướng Chính phủ. Điều đó góp phần giảm tỷ lệ hộ dân tộc Khmer nghèo hiện nay còn 19% và hộ dân tộc Khmer cận nghèo còn 15%.
-
Rà soát những văn bản pháp lý để triển khai thực hiện chương trình đạt hiệu quả
STO - Chiều ngày 5/6, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Sóc Trăng chủ trì cuộc họp nghe báo cáo tiến độ triển khai và khó khăn, vướng mắc trong thực hiện tiểu dự án, dự án thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Cùng dự có lãnh đạo các sở, ban ngành có liên quan.
-
Chăm lo đời sống tinh thần cho đồng bào dân tộc thiểu số
STO - Thời gian qua, tình hình kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) trên địa bàn huyện Trần Đề (Sóc Trăng) ngày càng phát triển ổn định. Không chỉ cơ sở vật chất mà đời sống tinh thần của đồng bào DTTS cũng được cấp ủy, chính quyền quan tâm và có nhiều chính sách chăm lo.
-
[Infographic] Tuyên truyền về giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống
STO - Ban Dân tộc tỉnh Sóc Trăng ban hành Kế hoạch số 31/KH-BDT, ngày 4 tháng 5 năm 2024, thực hiện Tiểu dự án 2 về giảm thiểu tình trạng tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống thuộc Dự án 9 của Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số giai đoạn I từ 2021 - 2025 trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng, năm 2024.
-
Rà soát chặt chẽ các thủ tục, hồ sơ làm cơ sở pháp lý
STO - Chiều ngày 19/4, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Vương Quốc Nam - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp nghe báo cáo khó khăn, vướng mắc trong công tác giải phóng mặt bằng thực hiện Dự án thành phần 4 thuộc Dự án Đầu tư xây dựng đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng giai đoạn 1 trên địa bàn huyện Mỹ Xuyên và Trần Đề. Cùng dự có lãnh đạo các sở, ngành có liên quan; lãnh đạo UBND huyện Mỹ Xuyên và Trần Đề.
-
Đời sống khởi sắc, đồng bào Khmer huyện Long Phú vui mừng đón Chôl Chnăm Thmây
STO - Long Phú là huyện có đông đồng bào Khmer sinh sống, chiếm gần 30% dân số trong toàn huyện. Nhờ triển khai đồng bộ nhiều chính sách nhằm phát triển kinh tế - xã hội và giảm nghèo bền vững, những năm gần đây, điều kiện kinh tế - xã hội và diện mạo vùng đồng bào dân tộc thiểu số không ngừng nâng lên.
-
Các chương trình mục tiêu quốc gia tạo sức bật cho vùng đồng bào Khmer huyện Mỹ Xuyên
STO - Mỹ Xuyên (Sóc Trăng) là huyện có đông đồng bào Khmer sinh sống. Từ khi triển khai 3 chương trình mục tiêu quốc gia, đời sống đồng bào Khmer nơi đây ngày càng khởi sắc. Đến cuối năm 2023, toàn huyện chỉ còn 1,36% hộ Khmer nghèo và là huyện có tỷ lệ hộ Khmer nghèo thấp đứng thứ 2 của tỉnh.
-
Thủ tướng Chính phủ phê duyệt Đề án “Nâng cao năng lực cho đội ngũ báo cáo viên pháp luật, tuyên truyền viên pháp luật thực hiện phổ biến, giáo dục pháp luật tại vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2024 - 2030”
STO - Ngày 4/4/2024, theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Tư pháp, Phó Thủ tướng Chính phủ Trần Lưu Quang đã ký Quyết định số 279/QĐ/TTg Phê duyệt Đề án “Nâng cao năng lực cho đội ngũ báo cáo viên pháp luật, tuyên truyền viên pháp luật thực hiện phổ biến, giáo dục pháp luật tại vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2024 - 2030”.
-
Trao đổi kết quả rà soát, điều chỉnh theo Nghị quyết số 111/2024/QH15 của Quốc hội
STO - Sáng ngày 9/4, tại Ban Dân tộc tỉnh, đồng chí Lý Rotha - Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân tộc tỉnh Sóc Trăng chủ trì cuộc họp trao đổi kết quả rà soát, điều chỉnh theo Nghị quyết số 111/2024/QH15 của Quốc hội về một số cơ chế, chính sách đặc thù thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia. Cùng dự có lãnh đạo các sở, ngành có liên quan và lãnh đạo UBND các huyện, thị xã và thành phố.
-
[Infographic] Chỉ tiêu chủ yếu của Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số năm 2024
STO - Một số chỉ tiêu chủ yếu của Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số năm 2024 trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng.
-
[Infographic] Những nội dung liên quan Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2024 trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng
STO - Mục tiêu và nội dung thực hiện các dự án thành phần của Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững năm 2024 trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng.
-
Bồi dưỡng kiến thức dân tộc cho gần 300 cán bộ, công chức, viên chức nhóm đối tượng 3 và 4
STO - Sáng ngày 26/2, tại Trung tâm Hội nghị Toàn Thịnh (thành phố Sóc Trăng), Ban Dân tộc tỉnh Sóc Trăng tổ chức khai giảng Lớp bồi dưỡng kiến thức dân tộc thuộc Tiểu dự án 2 của Dự án 5, Chương trình mục tiêu quốc gia phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số cho cán bộ, công chức, viên chức (đối tượng 3, 4) trên địa bàn tỉnh. Dự buổi khai giảng có các đồng chí: Lý Rotha - Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân tộc tỉnh; Lâm Hoàng Mẫu - Phó Trưởng Ban Dân tộc tỉnh.
-
Sắc xuân vùng đồng bào dân tộc thiểu số
STO - Những năm gần đây, diện mạo nông thôn vùng có đông đồng bào dân tộc thiểu số tỉnh Sóc Trăng đã có những thay đổi rõ rệt, đời sống vật chất và tinh thần của người dân nơi đây cũng không ngừng được nâng lên. Sự “thay da đổi thịt” đó xuất phát từ những chủ trương, chính sách đúng đắn của Đảng, Nhà nước, sự quan tâm của cấp ủy, chính quyền các cấp và sự nỗ lực, phấn đấu vươn lên của đồng bào dân tộc thiểu số trong tỉnh.