Em Tiêu Tú Châu - Thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024
-
Sóc Trăng đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học mức độ 3 năm 2023
STO - Chiều ngày 19/7, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đoàn kiểm tra công nhận tỉnh Sóc Trăng đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học mức độ 3 năm 2023, do đồng chí Trịnh Hoài Thu - Phó Vụ trưởng Vụ Giáo dục tiểu học, Bộ Giáo dục và Đào tạo làm trưởng đoàn có buổi làm việc với tỉnh Sóc Trăng. Tiếp và làm việc với đoàn có đồng chí Châu Tuấn Hồng - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo; lãnh đạo Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, các đồng chí thành viên Ban Chỉ đạo chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học, xóa mù chữ tỉnh Sóc Trăng.
-
Những điều thí sinh cần lưu ý khi đăng ký xét tuyển đại học
Theo các chuyên gia, mặc dù đã có hướng dẫn rất chi tiết của Bộ Giáo dục và Đào tạo, nhưng năm nào cũng có những thí sinh bị "trượt" đại học bởi những lý do rất đáng tiếc. Có những thí sinh khi được “báo đỗ” xét tuyển sớm (điều kiện cần) thì ung dung coi như đã có 1 “tấm vé đại học” mà quên mất những điều kiện đủ để có thể chính thức trúng tuyển đại học.
-
Sóc Trăng có 25 trường đỗ tốt nghiệp trung học phổ thông đạt tỷ lệ 100%
STO - Theo thông tin từ Sở Giáo dục và Đào tạo Sóc Trăng, kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024, toàn tỉnh có 25 trường phổ thông có tỷ lệ đỗ tốt nghiệp đạt 100%.
-
Thông điệp chuyển đổi trong giáo dục toàn cầu
Giáo dục là “khoản đầu tư” quan trọng đối với tương lai của mỗi người dân, cũng như bất kỳ quốc gia nào. Nhấn mạnh thông điệp này, Tổng Thư ký Liên hợp quốc Antonio Guterres kêu gọi cộng đồng quốc tế dùng hành động thay lời nói, chung tay ứng phó thách thức đối với nền giáo dục toàn cầu.
-
Trên 400 đại biểu dự hội thảo chuyên đề quản lý giáo dục trong các trường trung học tỉnh Sóc Trăng
STO - Sáng ngày 13/7, tại Trung tâm Hội nghị Toàn Thịnh (thành phố Sóc Trăng), Sở Giáo dục và Đào tạo Sóc Trăng tổ chức Hội thảo chuyên đề quản lý giáo dục trong các trường trung học tỉnh Sóc Trăng. Đến dự có đồng chí Châu Tuấn Hồng - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo; lãnh đạo các phòng chuyên môn thuộc sở; cùng trên 400 đại biểu là lãnh đạo, chuyên viên phòng giáo dục và đào tạo các huyện, thị xã, thành phố, lãnh đạo các trường trung học cơ sở, trung học phổ thông trên địa bàn tỉnh.
-
Ngành Giáo dục huyện Cù Lao Dung tích cực thực hiện chuyển đổi số
STO - Việc thực hiện chuyển đổi số, ứng dụng công nghệ thông tin (CNTT) trong quản lý, giảng dạy và học tập của ngành Giáo dục huyện Cù Lao Dung (Sóc Trăng) những năm gần đây có nhiều đổi mới, góp phần làm thay đổi phương pháp giảng dạy, học tập; giúp người dạy và người học phát huy được khả năng tư duy sáng tạo, chủ động, hiệu quả, phù hợp với chương trình giáo dục phổ thông mới và xu thế phát triển của xã hội.
-
Ban hành tài liệu hướng dẫn truyền thông giáo dục sức khỏe trong trường học
NDO - Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa ban hành tài liệu “Hướng dẫn truyền thông giáo dục sức khỏe cho cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên y tế trường học trong các cơ sở giáo dục mầm non và phổ thông”, dùng để tập huấn, bồi dưỡng về truyền thông giáo dục sức khỏe tại các cơ sở giáo dục.
-
Sóc Trăng có 3 nhà giáo được phong tặng Nhà giáo Ưu tú, Nhà giáo Nhân dân năm 2024
STO - Ngày 27/6/2024, Chủ tịch nước Tô Lâm đã ký Quyết định số 613/QĐ-CTN về việc phong tặng danh hiệu “Nhà giáo Ưu tú” cho 136 nhà giáo trên toàn quốc, trong đó, tỉnh Sóc Trăng có 2 nhà giáo vinh dự được Chủ tịch nước phong tặng danh hiệu Nhà giáo Ưu tú. Đặc biệt, danh hiệu Nhà giáo Nhân dân được Chủ tịch nước phong tặng theo Quyết định số 612/QĐ-CTN, tỉnh Sóc Trăng có cô Đỗ Thị Hồi - giáo viên Trường Tiểu học Lạc Hòa 1, thị xã Vĩnh Châu, tỉnh Sóc Trăng. Cô Hồi là giáo viên tiểu học duy nhất trong số 21 nhà giáo trên toàn quốc được phong tặng danh hiệu cao quý này.
-
Cảnh sát giao thông dùng xe chuyên dụng hỗ trợ thí sinh đến điểm thi tốt nghiệp
STO - Ngày 28-6, một thí sinh tại điểm thi Trường Trung học phổ thông Mỹ Hương (huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng) “ngủ quên”, may mắn được lực lượng cảnh sát giao thông hỗ trợ đưa đến điểm thi kịp thời.
-
Hơn 1 triệu thí sinh chính thức bước vào kỳ thi tốt nghiệp THPT
Hôm nay (27/6), hơn 1 triệu thí sinh trên cả nước chính thức bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT. Buổi sáng, thí sinh thi môn Ngữ văn theo hình thức tự luận (thời gian làm bài 120 phút), buổi chiều thi môn Toán theo hình thức trắc nghiệm (thời gian làm bài 90 phút).
-
Xây dựng xã hội học tập, học không bao giờ cùng
STO - Những năm qua, Hội Khuyến học huyện Châu Thành (Sóc Trăng) rất quan tâm củng cố tổ chức hội, phát triển hội viên mới. Đồng thời thực hiện tốt công tác khuyến học, khuyến tài tại đơn vị, địa phương; triển khai xây dựng các mô hình học tập, vận động Quỹ khuyến học hỗ trợ học sinh, sinh viên hoàn cảnh khó khăn tiếp tục đến trường. Bên cạnh đó, hội còn tích cực xây dựng xã hội học tập, đẩy mạnh việc học tập suốt đời.
-
Bí thư Tỉnh ủy Lâm Văn Mẫn thăm các điểm thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024
STO - Sáng ngày 26/6, đồng chí Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sóc Trăng dẫn đầu đoàn công tác của tỉnh đã đến thăm, động viên tinh thần cán bộ coi thi và kiểm tra công tác chuẩn bị tổ chức kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024 tại các điểm thi trên địa bàn tỉnh. Cùng đi có lãnh đạo Sở Giáo dục và Đào tạo và các ngành, địa phương.
-
Bộ Giáo dục và Đào tạo: Thông tin đang lan truyền trên mạng về “lộ đề" là sai sự thật
NDO - Bộ Giáo dục và Đào tạo cho biết đã trao đổi và đề nghị Bộ Công an hỗ trợ xác minh đối tượng đăng thông tin sai sự thật về việc lộ đề thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024.
-
Sóc Trăng sẵn sàng cho kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024
STO - Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông (THPT) năm 2024 sẽ diễn ra trong 2 ngày, 27 và 28/6. Để đạt được kết quả tốt nhất trong kỳ thi quan trọng này, cùng với các địa phương khác trên cả nước, ngành Giáo dục và Đào tạo, chính quyền các địa phương, các trường trung học phổ thông trong tỉnh Sóc Trăng tích cực chuẩn bị các điều kiện về cơ sở vật chất, nguồn nhân lực, ôn luyện cho thí sinh. Đến thời điểm này, công tác chuẩn bị cho kỳ thi cơ bản hoàn tất những phần việc cuối cùng, sẵn sàng cho kỳ thi diễn ra an toàn, chất lượng, nghiêm túc và đúng quy chế.
-
Sở Giáo dục và Đào tạo họp Ban coi thi Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024
STO - Sáng ngày 25/6, tại Trung tâm Hội nghị Toàn Thịnh (thành phố Sóc Trăng), Sở Giáo dục và Đào tạo Sóc Trăng tổ chức họp Ban coi thi Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024 tỉnh Sóc Trăng. Tham dự có lãnh đạo Sở Giáo dục và Đào tạo, đại diện Công an tỉnh, các phòng chuyên môn thuộc sở và các thầy, cô giáo là trưởng, phó, thư ký các điểm thi trên địa bàn tỉnh.
-
Thủ tướng chỉ đạo bảo đảm an toàn, chu đáo cho Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 và quản lý trẻ em dịp nghỉ hè
NDO - Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính vừa ký Công điện số 60/CĐ-TTg ngày 22/6/2024 về việc tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024 và việc quản lý trẻ em, học sinh trong dịp nghỉ hè.
-
Sẵn sàng để tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp THPT an toàn, nghiêm túc, chu đáo, thân thiện
NDO - Chiều 21/6, tại trụ sở Chính phủ, Phó Thủ tướng Lê Thành Long đã chủ trì cuộc họp với các bộ, ngành về công tác chuẩn bị, tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp Trung học phổ thông năm 2024.
-
Tổ chức tập huấn nghiệp vụ thanh tra coi thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024
STO - Sáng ngày 21/6, tại Trung tâm Hội nghị Toàn Thịnh (thành phố Sóc Trăng), Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức Hội nghị tập huấn nghiệp vụ thanh tra coi thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024. Đến dự có các đồng chí: Trần Thị Thu Hằng - Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo; Huỳnh Thị Lan - Phó Chánh Thanh tra tỉnh và gần 90 đại biểu là cán bộ, công chức, viên chức của Thanh tra tỉnh, Thanh tra Sở Giáo dục và Đào tạo và các trường trung học phổ thông trên địa bàn tỉnh được điều động làm công tác thanh tra coi thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024.
-
Cả nước có hơn 1 triệu thí sinh thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024
STO - Sáng ngày 20/6, tại Hà Nội, Bộ Giáo dục và Đào tạo tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc về công tác tổ chức Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024. Đồng chí Phạm Ngọc Thưởng - Thứ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo, Trưởng Ban Chỉ đạo cấp quốc gia Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024 chủ trì hội nghị. Tham dự hội nghị tại điểm cầu tỉnh Sóc Trăng có các đồng chí: Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Châu Tuấn Hồng - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo; các thành viên Ban Chỉ đạo Kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông năm 2024 tỉnh Sóc Trăng.