STO - Ngày 27/10, tại Sở Khoa học và Công nghệ Sóc Trăng đã diễn ra cuộc họp Hội đồng Khoa học và Công nghệ chuyên ngành tư vấn giao trực tiếp tổ chức và cá nhân chủ trì thực hiện Dự án “Xây dựng mô hình tưới phun tự động trên cây sầu riêng tại huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng”. Đồng chí Hứa Chu Khem - nguyên Phó Chủ tịch Thường trực Liên hiệp các hội Khoa học và Kỹ thuật tỉnh Sóc Trăng làm Chủ tịch Hội đồng.
Quang cảnh cuộc họp hội đồng. Ảnh: QUANG BÌNH
Dự án “Xây dựng mô hình tưới phun tự động trên cây sầu riêng tại huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng” do Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện Mỹ Tú chủ trì thực hiện. Mục tiêu của dự án nhằm xây dựng mô hình tưới phun mưa cục bộ trên vườn sầu riêng nhằm tiết kiệm lượng nước tưới, giảm công lao động, tăng năng suất cây trồng, góp phần tăng hiệu quả kinh tế cho nhà vườn trồng sầu riêng. Qua đó, nâng cao nhận thức tiết kiệm nước và kỹ thuật canh tác cho người dân.
Cụ thể, dự án sẽ xây dựng mô hình tưới phun mưa cục bộ cho cây sầu riêng với quy mô 1.000m2 tại xã Long Hưng, huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng. Tiết kiệm 35 - 40% lượng nước tưới so với cách tưới truyền thống nhằm thích ứng với điều kiện biến đổi khí hậu; tăng hiệu quả kinh tế 20 - 30%. Đào tạo 3 - 5 nhà vườn có khả năng quản lý, vận hành hệ thống tưới phun mưa cục bộ trên cây sầu riêng. Tổ chức hội thảo đánh giá kết quả thực hiện dự án với sự tham dự của nông dân, cán bộ thực hiện mô hình, cán bộ trên địa bàn huyện Mỹ Tú...
Qua các ý kiến phân tích, trao đổi tại cuộc họp, hội đồng đã tiến hành bỏ phiếu, kết quả thống nhất thông qua dự án và giao cho đơn vị chủ trì thực hiện. Tuy nhiên đơn vị thực hiện dự án cần chỉnh sửa tên, thuyết minh của dự án và tiếp thu các đóng góp khác của thành viên hội đồng.
QUANG BÌNH
Bình Luận