STO - Chiều ngày 20/9, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đoàn kiểm tra của Bộ Giáo dục và Đào tạo do đồng chí Nguyễn Xuân Thủy - Phó Vụ trưởng Vụ Giáo dục thường xuyên, Bộ Giáo dục và Đào tạo làm trưởng đoàn, kiểm tra về công nhận tỉnh Sóc Trăng đạt chuẩn xóa mù chữ mức độ 2 năm 2022.
Tiếp và làm việc với đoàn có các đồng chí: Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo phổ cập giáo dục, xóa mù chữ tỉnh; Châu Tuấn Hồng - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo; các thành viên Ban Chỉ đạo phổ cập giáo dục, xóa mù chữ tỉnh, huyện, thị xã, thành phố.
Quang cảnh buổi làm việc đoàn kiểm tra của Bộ Giáo dục và Đào tạo tại UBND tỉnh Sóc Trăng. Ảnh: HUỲNH NHƯ
Tại buổi làm việc, các đại biểu nghe báo cáo tóm tắt của Ban Chỉ đạo tỉnh về công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Hiện có 100% số xã duy trì đạt chuẩn xóa mù chữ (cụ thể, năm 2021 tổ chức được 125 lớp với 888 học viên; năm 2022 tổ chức được 122 lớp, với 939 học viên; năm 2023 tổ chức được 181 lớp, với trên 1.700 học viên).
Đánh giá kết quả chung toàn tỉnh, số đơn vị cấp huyện đạt chuẩn xóa mù chữ mức độ 2: 11/11 đơn vị cấp huyện, tỷ lệ 100%. Số đơn vị cấp xã đạt chuẩn xóa mù chữ mức độ 2: 109/109 đơn vị cấp xã, tỷ lệ 100%. Tổng số dân từ 15 - 35 tuổi: 408.073 người, trong đó, số người biết chữ mức độ 2: 402.324 người (98,59%); tổng số dân từ 15 - 60 tuổi: 941.273 người, trong đó, số người biết chữ mức độ 2: 880.455 người (93,54%). Về tiêu chuẩn, điều kiện bảo đảm xóa mù chữ bao gồm mạng lưới trường, lớp, đội ngũ giáo viên đều đáp ứng yêu cầu theo quy định.
Tại buổi làm việc, các thành viên đoàn kiểm tra cũng trao đổi và làm rõ thêm về những thuận lợi, khó khăn của tỉnh trong thực hiện công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ.
Trước đó (từ ngày 18 đến 20/9), đoàn kiểm tra của Bộ Giáo dục và Đào tạo đã đi kiểm tra thực tế tại 9 đơn vị cấp huyện và 18 đơn vị cấp xã; kiểm tra thực tế tại 36 hộ gia đình; đoàn còn kiểm tra hồ sơ và trao đổi với thành viên ban chỉ đạo cấp huyện, cấp xã.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Xuân Thủy đánh giá, Ban Chỉ đạo phổ cập giáo dục, xóa mù chữ cấp tỉnh đã phân công trách nhiệm cụ thể cho các thành viên theo lĩnh vực công tác được giao; có sự phối hợp chặt chẽ giữa các cơ quan, ban ngành, đoàn thể thực hiện có hiệu quả các chỉ tiêu, nhiệm vụ, giải pháp đối với công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ. Các ban ngành, đoàn thể đã tích cực vào cuộc, đã tham mưu với UBND tỉnh đầu tư, xây dựng cơ sở vật chất, mua sắm trang thiết bị dạy học cho các cơ sở giáo dục; bố trí kinh phí cho công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ... Đồng thời, đề nghị tỉnh tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng công tác phổ cập giáo dục, xóa mù chữ thời gian tới.
Trưởng đoàn kiểm tra và Trưởng Ban Chỉ đạo tỉnh ký biên bản kiểm tra công nhận tỉnh Sóc Trăng đạt chuẩn xóa mù chữ mức độ 2. Ảnh: HUỲNH NHƯ
Kết thúc buổi làm việc, đoàn kiểm tra đã thông qua biên bản kiểm tra và ký biên bản kiểm tra công nhận tỉnh Sóc Trăng đạt chuẩn xóa mù chữ mức độ 2, tại thời điểm tháng 12/2022.
HUỲNH NHƯ
Bình Luận