STO - Ngày 15/5, tại chùa Vạn Phước, Phường 2, thành phố Sóc Trăng (Sóc Trăng), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam thành phố Sóc Trăng tổ chức Đại lễ Phật Đản, Phật lịch 2568 - Dương lịch 2024. Đến dự có các đồng chí: Thái Đăng Khoa - Tỉnh ủy viên, Bí thư Thành ủy; Nguyễn Thị Kiều Linh - Phó Bí thư Thường trực Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố; Trần Văn Trí - Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND thành phố Sóc Trăng.
Lãnh đạo Thành ủy Sóc Trăng tặng lẵng hoa đến Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo thành phố Sóc Trăng. Ảnh: LÊ VŨ
Trong không khí thành kính, trang nghiêm, các tăng, ni, phật tử đã lắng nghe Thông điệp của Đức Pháp chủ Giáo hội Phật giáo Việt Nam nhân dịp Đại lễ Phật Đản, Phật lịch 2568, thực hiện nghi lễ dâng hoa cúng dường thể hiện ước mong, khát vọng hòa bình của dân tộc Việt Nam.
Sau phần nghi lễ dâng hương, dâng hoa cúng dường đức Phật, các đại biểu, tăng, ni, phật tử đã thực hiện nghi lễ tắm Phật cầu nguyện cho đất nước hòa bình, muôn dân an lạc, phật sự viên thành. Đại lễ Phật Đản cũng là dịp để các tăng, ni, phật tử cùng soi lại bản thân mình, biết ơn và trân trọng, tri ân, báo ân đối với sự hy sinh của bao thế hệ cha, ông chúng ta giành độc lập, tự do cho dân tộc, đoàn kết - phát triển, nỗ lực không ngừng xây dựng giáo hội vững mạnh, tiếp tục đóng góp vai trò quan trọng trong khối đại đoàn kết dân tộc, tích cực trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam.
Dịp này, lãnh đạo tỉnh, thành phố đã trao tặng lẵng hoa và quà cho các vị hòa thượng, thượng tọa, đại đức và Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam thành phố. Riêng Thành ủy - HĐND - UBND - Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Sóc Trăng đã trao bảng tượng trưng trị giá 20 triệu đồng ủng hộ các hoạt động của Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam thành phố Sóc Trăng.
LÊ VŨ
Bình Luận