Nhớ Bác ngày này, năm xưa: “Tôi chỉ có một điều ham muốn là làm cho Tổ quốc tôi được độc lập, thống nhất, dân chủ”
-
Nhớ Bác ngày này, năm xưa: “Phê bình”
STO - Ngày 12/7/1951, với bút danh C.B, Bác viết bài “Phê bình”. Trước đó, ngày 20/5/1951, Bác viết bài “Tự phê bình” đăng trên Báo Nhân Dân số 9. Người giải thích, bài trước nói về tự phê bình. Bài này nói về phê bình. Vì chúng ta phải “Tiên trách kỷ, hậu trách nhân”.
-
Lan tỏa mạnh mẽ việc học tập và làm theo Bác ở huyện Long Phú
STO - Những năm qua, việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh trên địa bàn huyện Long Phú (Sóc Trăng) được cấp ủy, chính quyền các cấp trong huyện tổ chức triển khai thực hiện đầy đủ, thường xuyên, liên tục và đạt được nhiều kết quả quan trọng. Sức lan tỏa mạnh mẽ trong cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức và quần chúng nhân dân đã góp phần thiết thực trong công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh.
-
Sáng tạo, hiệu quả trong việc học tập và làm theo Bác
STO - Thời gian qua, Đoàn Phường 5, thành phố Sóc Trăng (Sóc Trăng) luôn xác định việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh là nội dung quan trọng, thường xuyên trong triển khai thực hiện công tác đoàn. Từ đó, Đoàn phường đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, xây dựng nhiều mô hình hay, cách làm sáng tạo, tạo không khí thi đua sôi nổi của tuổi trẻ địa phương trong học tập và làm theo Bác.
-
Nhớ Bác ngày này, năm xưa: “Cán bộ trẻ có tài, có đức thì phải mạnh dạn đề bạt”
STO - Theo Hồ Chí Minh Biên niên tiểu sử, trong Biên bản Hội nghị Bộ Chính trị lưu tại Cục Lưu trữ Trung ương Đảng, phông Ban Chấp hành Trung ương, khóa III, ngày 30/6/1961, Hội nghị lần thứ tư Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa III thông qua Nghị quyết kiểm điểm sự lãnh đạo của Trung ương ba năm qua, Bác có bài phát biểu quan trọng, nhấn mạnh nhiều nội dung, trong đó, về công tác xây dựng Đảng, Người nói: “Cán bộ trẻ có tài, có đức thì phải mạnh dạn đề bạt”.
-
Chị Nguyễn Ngọc Trang - gương thanh niên tiên tiến làm theo lời Bác
STO - Với vai trò là Bí thư Đoàn cơ sở Bệnh viện Chuyên khoa Sản Nhi (Sóc Trăng), chị Nguyễn Ngọc Trang đã cụ thể hóa việc học tập và làm theo Bác bằng những phần việc cụ thể gắn với công tác chuyên môn và các phong trào hành động cách mạng của đoàn. Từ đó góp phần thực hiện có hiệu quả công tác đoàn và phong trào thanh thiếu nhi, tạo sự lan tỏa việc học tập và làm theo Bác đến mỗi đoàn viên, thanh niên trong đơn vị.
-
Khen thưởng 3 tập thể, 27 cá nhân có thành tích xuất sắc trong học tập và làm theo Bác
STO - Ngày 25/6, Đảng ủy Công an tỉnh Sóc Trăng tổ chức Hội nghị sơ kết 3 năm thực hiện Kết luận số 01-KL/TW của Bộ Chính trị; 1 năm thực hiện Quy định số 09-QĐ/ĐUCA của Đảng ủy Công an Trung ương và giao ban công tác chính trị, tư tưởng trong Công an tỉnh 6 tháng đầu năm 2024. Đại tá Phạm Quốc Việt - Tỉnh ủy viên, Phó Bí thư Đảng ủy, Phó Giám đốc Công an tỉnh chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Văn Định - Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy.
-
Tuổi trẻ Trung tâm Y tế thị xã Vĩnh Châu học tập và làm theo Bác
STO - Những năm qua, Chi đoàn Trung tâm Y tế thị xã Vĩnh Châu (Sóc Trăng) đã cụ thể hóa việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh bằng nhiều hoạt động thiết thực gắn với nhiệm vụ chuyên môn, hướng về người dân có hoàn cảnh khó khăn. Từ các hoạt động đã tác động tích cực đến nhận thức, ý thức tu dưỡng, rèn luyện đạo đức, lối sống của đoàn viên, tạo điều kiện để đoàn viên trong chi đoàn phát huy sức trẻ xây dựng địa phương.
-
Tự học, tự rèn, làm gương cho học sinh
STO - Thực hiện cuộc vận động học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, ngành Giáo dục và Đào tạo thành phố Sóc Trăng (Sóc Trăng) đã gắn với phong trào "Dạy tốt - Học tốt" tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về ý thức tự giác rèn luyện làm theo gương Bác trong đội ngũ nhà giáo, xây dựng hình ảnh người giáo viên tận tâm, mẫu mực. Qua đó, xuất hiện ngày càng nhiều những nhà giáo luôn hết lòng vì sự nghiệp trồng người. Cô Hồi Dương Lam Thùy - Phó Hiệu trưởng Trường Tiểu học Lý Thường Kiệt, Phường 1, thành phố Sóc Trăng là một trong những điển hình như thế.
-
Hội Cựu chiến binh Phường 8 - Học tập và làm theo Bác bằng những mô hình thiết thực
STO - Phát huy phẩm chất của “Bộ đội Cụ Hồ”, thời gian qua, Hội Cựu chiến binh Phường 8, thành phố Sóc Trăng (Sóc Trăng) đã thực hiện tốt việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Qua đó, tạo sức lan tỏa sâu rộng trong cán bộ, hội viên và xuất hiện nhiều cách làm hay, sáng tạo, mô hình phát triển kinh tế thiết thực, hiệu quả, góp phần cho sự phát triển kinh tế - xã hội tại địa phương.
-
Nhớ Bác ngày này, năm xưa: “Chống bệnh quan liêu…”
STO - Người chọn tiêu đề của bài viết “Chống bệnh quan liêu…” và dùng dấu ba chấm (…) sau từ “quan liêu” để muốn liệt kê thêm các từ “tham ô, lãng phí”. Bài viết chỉ 471 âm tiết nhưng chứa đựng nhiều nội dung rất quan trọng về chống bệnh quan liêu, tham ô, lãng phí.
-
Tổ chức giao lưu điển hình tiên tiến, giai đoạn 2019 - 2024
STO - Tối 5/6, tại Trường Quân sự Quân khu 9 đã diễn ra buổi giao lưu điển hình tiên tiến, chào mừng Đại hội Thi đua Quyết thắng, giai đoạn 2019 - 2024. Dự buổi giao lưu có các đồng chí: Thiếu tướng Lê Minh Quang - Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 9; Đại tá Nguyễn Văn Chuộng - Chính ủy Trường Quân sự Quân khu 9; đại diện các đơn vị địa bàn Quân khu 9.
-
Nhớ Bác ngày này, năm xưa: “Nâng cao trách nhiệm chăm sóc và giáo dục thiếu niên, nhi đồng”
STO - Đó là tiêu đề bài viết của Chủ tịch Hồ Chí Minh với bút danh T.L., đăng trên báo Nhân Dân số 5526, ngày 1/6/1969. Bác biểu dương những thành tích của các cháu thiếu nhi ở hai miền Nam - Bắc với phong trào thi đua là “nghìn việc tốt”.
-
Đoàn Trường Trung học phổ thông Phú Tâm và mô hình “Không để học sinh nào bị bỏ lại phía sau”
STO - Từ nhiều năm qua, thực hiện mô hình học tập và làm theo Chủ tịch Hồ Chí Minh với phương châm “không để học sinh nào bị bỏ lại sau lưng”, cấp ủy chi bộ Trường Trung học phổ thông (THPT) Phú Tâm (huyện Châu Thành, tỉnh Sóc Trăng) đã xác định công tác chăm lo cho học sinh và duy trì sĩ số là một trong những nhiệm vụ chính trị của nhà trường, cần có sự vào cuộc các bộ phận, các lực lượng đoàn thể trong và ngoài nhà trường. Nhà trường đã tổ chức được mô hình chăm sóc học sinh khó khăn đạt hiệu quả, mang lại nhiều mặt tích cực, cải thiện chất lượng chuyên môn, cải thiện nhiều chỉ số thi đua khác trong đơn vị. Trong đó, Đoàn trường là bộ phận thường trực thực hiện kế hoạch chăm sóc học sinh; đầu mối tổng hợp, theo dõi các hoàn cảnh khó khăn; thực hiện các thủ tục cần thiết liên quan công tác tài trợ. Tham mưu cho Hiệu trưởng các chương trình học bổng, phối hợp với giáo viên chủ nhiệm xét chọn và làm hồ sơ xin học bổng hỗ trợ học sinh.
-
Tổ chức hội thi về Chuyên đề học tập, làm theo Bác và nội dung các tác phẩm của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
STO - Sáng ngày 31/5, tại Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Sóc Trăng đã diễn ra Hội thi tìm hiểu kiến thức về “Chuyên đề học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; nội dung các tác phẩm của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng” cho cán bộ, đoàn viên công đoàn của Tỉnh hội.
-
Nhớ Bác ngày này, năm xưa: “Lãnh đạo phải dân chủ”
STO - Buổi sáng ngày 29/5/1960, Bác dự họp Bộ Chính trị để bàn về công tác nhân sự của Chính phủ. Cùng ngày này, với bút danh T.L., Bác viết bài Những bước tiến của các hợp tác xã thủ công nghiệp đăng trên Báo Nhân Dân số 2262. Nội dung bài viết nêu lên những thành công bước đầu của phong trào hợp tác xã thủ công ở miền Bắc.
-
Gặp gỡ, báo công của đại biểu đạt danh hiệu Cháu ngoan Bác Hồ tỉnh Sóc Trăng với lãnh đạo tỉnh
STO - Sáng ngày 19/5, tại Tỉnh ủy Sóc Trăng, Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh Sóc Trăng tổ chức chương trình Gặp gỡ, báo công của đại biểu đạt danh hiệu Cháu ngoan Bác Hồ tỉnh Sóc Trăng với lãnh đạo tỉnh. Dự chương trình có các đồng chí: Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Văn Khởi - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban ngành tỉnh; lãnh đạo Tỉnh đoàn và các em thiếu nhi tiêu biểu đại diện các đoàn đại biểu tham dự Đại hội Cháu ngoan Bác Hồ tỉnh.
-
Nhớ Bác qua 5 Bảo vật quốc gia
STO - Bảo vật quốc gia là hiện vật được lưu truyền lại, có giá trị đặc biệt quý hiếm tiêu biểu của đất nước về lịch sử, văn hóa, khoa học. Ngày 01/10/2012, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 1426 Về việc Công nhận bảo vật quốc gia (đợt 1) cho 30 hiện vật, nhóm hiện vật. Trong đó có 5 hiện vật của Chủ tịch Hồ Chí Minh gồm: (1) Cuốn “Đường Cách (Kách) mệnh” (2) Tác phẩm “Ngục trung nhật ký” (Nhật ký trong tù). (3) Bản thảo “Lời kêu gọi toàn quốc kháng chiến”. (4) Bản thảo “Lời kêu gọi đồng bào và chiến sĩ cả nước”. (5) Bản Di chúc. Nhân kỷ niệm 134 năm ngày sinh của Người, xem lại những Bảo vật này chúng ta lại càng nhớ đến Bác, nhớ đến công lao như trời biển của Người đối với dân tộc Việt Nam và nhân loại.
-
Tháng 5 nhớ Bác
STO - Mỗi dịp tháng 5 về là dịp kỷ niệm ngày sinh của Bác, lãnh đạo tỉnh Sóc Trăng, cán bộ, lãnh đạo huyện Cù Lao Dung và đông đảo người dân trong tỉnh đã đến viếng Đền thờ Bác Hồ tại xã An Thạnh Đông, huyện Cù Lao Dung và bày tỏ lòng biết ơn với Người.
-
Phát động Cuộc thi trực tuyến tìm hiểu Chuyên đề năm 2024 Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh
STO - Sáng ngày 17/5, tại Trường Chính trị tỉnh Sóc Trăng, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Sóc Trăng tổ chức lễ phát động Cuộc thi trực tuyến tìm hiểu Chuyên đề năm 2024 Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh về phát huy bản sắc văn hóa các dân tộc và con người Sóc Trăng, đáp ứng yêu cầu đổi mới, hội nhập và phát triển. Dự lễ có các đồng chí: Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Lâm Tấn Hòa - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban ngành, đoàn thể cấp tỉnh và đông đảo đoàn viên, sinh viên.