Họp mặt, thăm, tặng 20 phần quà cho gia đình chính sách trên địa bàn huyện Châu Thành
-
Chăm lo các gia đình chính sách và người có công với cách mạng
STO - Trong những năm qua, cấp ủy, chính quyền các cấp trong huyện Châu Thành (Sóc Trăng) phát huy truyền thống “Uống nước nhớ nguồn”, “Đền ơn đáp nghĩa”, nhằm chăm lo đời sống vật chất cũng như tinh thần cho các gia đình chính sách, người có công với cách mạng. Từ đó, đã kịp thời động viên, tạo điều kiện cho các gia đình chính sách từng bước vượt qua khó khăn, vươn lên trong cuộc sống.
-
Bàn giao nhà khuyến học và tặng quà cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn
STO - Ngày 19/7, Hội Khuyến học huyện Châu Thành phối hợp Hội Khuyến học xã An Ninh tổ chức Lễ bàn giao nhà khuyến học cho gia đình học sinh khó khăn về nhà ở tại xã An Ninh, huyện Châu Thành (Sóc Trăng). Ông Nguyễn Bá Nhiệm - Chủ tịch Hội Khuyến học tỉnh Sóc Trăng; lãnh đạo Hội Khuyến học huyện, Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin huyện Châu Thành đã đến dự.
-
Huyện Châu Thành thực hiện đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học mức độ 3
STO - Ngày 19/7, đồng chí Lê Thị Mai Hoa - Phó Vụ trưởng Vụ Giáo dục Ban Tuyên giáo Trung ương cùng đoàn công tác của Bộ Giáo dục và Đào tạo đã đến kiểm tra kết quả thực hiện phổ cập giáo dục tiểu học năm 2023 tại huyện Châu Thành (Sóc Trăng). Tiếp và làm việc với đoàn có đồng chí Nguyễn Văn Mỹ - Phó Chủ tịch UBND huyện; cùng lãnh đạo các phòng, lãnh đạo các xã, thị trấn.
-
Hội Khuyến học huyện Châu Thành huy động trên 3,5 tỷ đồng khuyến học, khuyến tài
STO - Sáng ngày 18/7, tại UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng), Hội Khuyến học huyện Châu Thành tổ chức Hội nghị sơ kết công tác khuyến học 6 tháng đầu năm và phương hướng, nhiệm vụ những tháng cuối năm 2024. Ông Nguyễn Bá Nhiệm - Chủ tịch Hội Khuyến học tỉnh Sóc Trăng đến dự hội nghị. Phó Chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội Khuyến học huyện Châu Thành Nguyễn Văn Mỹ chủ trì hội nghị.
-
Phát huy nội lực xây dựng thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh
STO - Là trung tâm chính trị, kinh tế, văn hóa của huyện Châu Thành (Sóc Trăng), thị trấn Châu Thành được các cấp lãnh đạo quan tâm đầu tư phát triển trên nhiều lĩnh vực, trong đó, có quy hoạch, xây dựng, nâng cấp, mở rộng đô thị mang lại cho thị trấn bộ mặt khang trang, nhằm phục vụ cho nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của địa phương.
-
Công bố quyết định về công tác cán bộ của Ban Thường vụ Tỉnh ủy tại huyện Châu Thành
STO - Chiều ngày 8/7, Huyện ủy Châu Thành tổ chức Lễ công bố quyết định về công tác cán bộ tại huyện Châu Thành (Sóc Trăng). Đến dự có các đồng chí: Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Phạm Anh Minh - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Châu Thành; Võ Hoàng Thơ - Phó Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy.
-
Thanh niên Châu Thành “Kết nối - đồng hành - phát triển”
STO - Chiều ngày 6/7, tại UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng) đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Châu Thành lần thứ VII, nhiệm kỳ 2024 - 2029, với chủ đề: “Kết nối - đồng hành - phát triển”. Đến dự có các đồng chí: Ngô Thanh Toàn - Phó Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư; Đoàn Chí Hải - Phó Bí thư Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam tỉnh Sóc Trăng; Bùi Mỹ Thuận - Trưởng Ban Dân vận Huyện ủy. Cùng đại diện lãnh đạo ban ngành huyện và 101 đại biểu chính thức đại diện cho hội viên thanh niên trên địa bàn huyện Châu Thành.
-
HĐND huyện Châu Thành thông qua 5 nghị quyết tại kỳ họp thứ 18
STO - Sáng ngày 3/7, tại UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng), HĐND huyện Châu Thành khóa XII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức kỳ họp thứ 18, năm 2024, nhằm đánh giá kết quả thực hiện Nghị quyết HĐND huyện về phát triển kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, xác định phương hướng, nhiệm vụ và giải pháp phát triển kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024. Đến dự có các đồng chí: Thái Rết - Tỉnh ủy viên, Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh; Phạm Anh Minh - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Châu Thành; đại diện lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh.
-
Huyện ủy Châu Thành thực hiện đạt được những kết quả quan trọng
STO - Sáng ngày 2/7, tại UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng), Ban Thường vụ Huyện ủy tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ mở rộng sơ kết tình hình thực hiện nhiệm vụ kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh, xây dựng hệ thống chính trị 6 tháng đầu năm và triển khai phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm. Đến dự có các đồng chí: Võ Văn Chiêu - Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng Ban Nội chính Tỉnh ủy; Trần Minh Lý - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Văn hóa - Thể thao và Du lịch; Phạm Anh Minh - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy; đại diện lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh.
-
Sôi nổi Hội thi “Vợ tôi là số 1” huyện Châu Thành
STO - Chiều ngày 24/6, tại Nhà văn hóa xã An Hiệp, huyện Châu Thành (Sóc Trăng), Ban Thường vụ Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Châu Thành tổ chức Hội thi “Vợ tôi là số 1” lần thứ II năm 2024. Đây là hoạt động nhằm hướng tới kỷ niệm ngày Gia đình Việt Nam (28/6), Tháng hành động quốc gia về phòng, chống bạo lực gia đình.
-
Các dân tộc thiểu số huyện Châu Thành đoàn kết, đổi mới sáng tạo, phát huy lợi thế, tiềm năng, hội nhập và phát triển bền vững
STO - Ngày 20/6, tại UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng) đã diễn ra Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số huyện Châu Thành lần thứ IV năm 2024. Đến dự có các đồng chí: Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Lý Rotha - Tỉnh ủy viên, Trưởng Ban Dân tộc tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành cấp tỉnh, lãnh đạo Huyện ủy, HĐND, UBND huyện Châu Thành và 150 đại biểu chính thức đại diện cho hơn 52.000 đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện.
-
Khảo sát tình hình quản lý và phát triển chợ tại huyện Châu Thành
STO - Sáng ngày 19/6, đoàn khảo sát của Sở Công Thương Sóc Trăng do đồng chí Đặng Thành Sơn - Giám đốc Sở Công Thương làm trưởng đoàn đã có buổi khảo sát tại các chợ và làm việc với UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng). Tiếp và làm việc với đoàn có đồng chí Trần Văn Hào - Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Châu Thành và lãnh đạo các phòng chuyên môn, UBND các xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
-
Một số hoạt động nổi bật trong nhiệm kỳ qua
STO - Được sự quan tâm chỉ đạo và hỗ trợ kịp thời của Tỉnh ủy, UBND tỉnh Sóc Trăng, các sở, ngành tỉnh, công tác dân tộc và các chính sách dân tộc luôn được huyện Châu Thành quan tâm thực hiện toàn diện trên các lĩnh vực; sự vào cuộc của Mặt trận và đoàn thể các cấp đã hỗ trợ cho việc triển khai các chương trình, chính sách đầy đủ, kịp thời, hiệu quả, nhận được sự đồng tình, ủng hộ của các tầng lớp nhân dân. Nhận thức về công tác dân tộc, chính sách dân tộc trong cán bộ, đảng viên và nhân dân có sự chuyển biến tích cực, quyền dân chủ, bình đẳng giữa các dân tộc được tôn trọng và phát huy; khối đại đoàn kết toàn dân tộc tiếp tục được củng cố, tăng cường; các giá trị văn hóa truyền thống của các dân tộc thiểu số được giữ gìn và phát huy, qua đó, góp phần quan trọng vào quá trình phát triển kinh tế - xã hội của huyện nói chung và vùng đồng bào dân tộc thiểu số nói riêng.
-
Đời sống đồng bào Khmer huyện Châu Thành từng bước phát triển
STO - Châu Thành là huyện cửa ngõ của tỉnh Sóc Trăng, có Quốc lộ 1A đi qua xuyên suốt chiều dài của huyện. Huyện có 10 thành phần dân tộc thiểu số (DTTS) sinh sống với 49.466 người, chiếm 51,96% dân số toàn huyện, trong đó, dân tộc Khmer chiếm 48,56%. Thời gian qua, huyện đã triển khai thực hiện tốt các chính sách của Đảng và Nhà nước đối với đồng bào DTTS. Nhờ đó, đời sống vật chất, tinh thần của người dân ngày càng được nâng lên, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
-
Đại biểu HĐND các cấp tiếp xúc cử tri tại xã An Ninh
STO - Ngày 18/6, tại Nhà văn hóa xã An Ninh, huyện Châu Thành (Sóc Trăng) diễn ra Hội nghị đại biểu HĐND các cấp tiếp xúc cử tri tại xã. Đến dự có các đại biểu HĐND tỉnh: Võ Chí Công - Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tổ chức Tỉnh ủy; Thái Rết - Tỉnh ủy viên, Chánh án Tòa án nhân dân tỉnh.
-
Phát triển kinh tế nhờ mô hình “chăn nuôi trâu, bò sinh sản - thịt”
STO - Theo Ban Chấp hành Hội Cựu chiến binh xã Hồ Đắc Kiện, huyện Châu Thành (Sóc Trăng), chăn nuôi trâu, bò không tốn nhiều chi phí mua thức ăn mà tận dụng đất trống để trồng cỏ, nguồn cỏ hoang trên các tuyến kênh, bờ ruộng, nguồn rơm rạ sau thu hoạch lúa… Chính vì vậy, Hội Cựu chiến binh xã Hồ Đắc Kiện đã vận động các hội viên tham gia thực hiện mô hình Tổ hợp tác “chăn nuôi trâu, bò sinh sản - thịt”, nhằm góp phần nâng cao thu nhập, cải thiện đời sống của các hộ hội viên.
-
Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Châu Thành thành công tốt đẹp
STO - Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Châu Thành vừa tổ chức thành công Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện lần thứ X, nhiệm kỳ 2024 - 2029, với sự tham dự của 157 đại biểu.
-
Bàn giao nhà tình thương cho hộ nghèo ở xã Hồ Đắc Kiện
STO - Sáng ngày 9/6, UBND, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam xã Hồ Đắc Kiện, huyện Châu Thành (Sóc Trăng) tổ chức Lễ bàn giao nhà tình thương cho hộ gia đình anh Phạm Văn Tuấn, ấp Cống Đôi, xã Hồ Đắc Kiện. Đến dự buổi lễ có đồng chí Nguyễn Văn Mỹ - Phó Chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội Khuyến học huyện; lãnh đạo các ban ngành huyện Châu Thành.
-
Đồng chí Lê Hoàng Nuôi đắc cử Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Châu Thành
STO - Ngày 5/6, tại UBND huyện Châu Thành (Sóc Trăng) diễn ra Đại hội đại biểu Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Châu Thành lần thứ X, nhiệm kỳ 2024 - 2029. Đến dự có các đồng chí: Phạm Anh Minh - Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Châu Thành; Từ Tố Quyên - Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tỉnh Sóc Trăng, lãnh đạo các ban ngành tỉnh; lãnh đạo huyện Châu Thành; lãnh đạo các cấp, ngành và 157 đại biểu dự đại hội.