Huyện Thạnh Trị tăng cường công tác đào tạo nghề
-
Thúc đẩy ý tưởng khởi nghiệp trong các cơ sở giáo dục nghề nghiệp
(Chinhphu.vn) – Cuộc thi “Ý tưởng khởi nghiệp học sinh, sinh viên giáo dục nghề nghiệp”- Startup Kite 2024 thúc đẩy tinh thần khởi nghiệp của học sinh, sinh viên trong các cơ sở giáo dục nghề nghiệp; kích thích óc sáng tạo, tư duy năng động, truyền nguồn cảm hứng kinh doanh.
-
Năm 2024, Sóc Trăng phấn đấu đưa 500 lao động đi làm việc ở nước ngoài và du học sinh vừa học, vừa làm
STO - UBND tỉnh Sóc Trăng vừa ban hành Kế hoạch số 109/KH-UBND, ngày 3/7/2024 về triển khai thực hiện Nghị quyết số 02/2023/NQ-HĐND, ngày 11/7/2023 của HĐND tỉnh Sóc Trăng quy định chính sách hỗ trợ vốn vay đối với người lao động tỉnh Sóc Trăng đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và học sinh, sinh viên tham gia chương trình du học sinh vừa học, vừa làm từ ngân sách tỉnh năm 2024. Chỉ tiêu thực hiện trong năm 2024 là phấn đấu đưa 500 lao động, học sinh, sinh viên tỉnh Sóc Trăng đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng và tham gia chương trình du học sinh theo hình thức vừa học, vừa làm.
-
Chú trọng công tác đào tạo nguồn nhân lực tay nghề cao
STO - Xác định rõ vị trí, vai trò quan trọng của công tác đào tạo nguồn nhân lực, Huyện ủy Trần Đề (Sóc Trăng) đã tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo trong thực hiện Chỉ thị số 37-CT/TW của Ban Bí thư về “Tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác đào tạo nhân lực có tay nghề cao”.
-
Thêm cơ hội cho người lao động huyện Mỹ Xuyên tìm được việc làm
STO - Tại Trung tâm Văn hóa - Thể thao và Truyền thanh huyện Mỹ Xuyên, Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Sóc Trăng phối hợp với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện Mỹ Xuyên tổ chức phiên giao dịch việc làm vào sáng ngày 23/5. Hoạt động này thực hiện Tiểu dự án 3, thuộc Dự án 4, Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững.
-
Long Phú đẩy mạnh dạy nghề và tạo việc làm
STO - Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững, thời gian qua, huyện Long Phú (Sóc Trăng) đẩy mạnh công tác đào tạo nghề cho người lao động thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo, người lao động có thu nhập thấp, nhằm giúp cho các đối tượng trên có việc làm, tăng thu nhập, tạo động lực vươn lên thoát nghèo bền vững.
-
Tiếp tục nâng cao chất lượng giáo dục nghề nghiệp
STO - Những năm qua, xác định công tác giáo dục nghề nghiệp (GDNN), giải quyết việc làm là yếu tố quan trọng. Các cấp, các ngành, đơn vị trong tỉnh Sóc Trăng đã chú trọng nâng cao chất lượng đào tạo, hình thành đội ngũ lao động có trình độ, kỹ năng, tay nghề đáp ứng nhu cầu các công ty, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh. Qua đó, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập, đảm bảo an sinh xã hội, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh.
-
Tổ chức phiên giao dịch việc làm huyện Mỹ Tú năm 2024
STO - Sáng ngày 8/5, tại huyện Mỹ Tú, Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Sóc Trăng phối hợp Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện tổ chức phiên giao dịch việc làm năm 2024. Dự phiên giao dịch việc có lãnh đạo Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh, lãnh đạo UBND huyện và 500 người lao động trên địa bàn huyện.
-
Gần 280 học sinh, sinh viên nhận bằng tốt nghiệp
STO - Sáng ngày 26/4, tại Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng diễn ra Lễ trao bằng tốt nghiệp đợt 1 năm 2024. Tham dự có ông Nguyễn Việt Mười - Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng; các Phó Hiệu trưởng nhà trường; đại diện Sở Lao động - Thương binh và Xã hội; các doanh nghiệp; lãnh đạo các phòng, khoa.
-
Nhiều học sinh, sinh viên dân tộc Khmer có thành tích tiêu biểu trong học tập và rèn luyện
STO - Chiều ngày 11/4, tại Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng đã diễn ra buổi Họp mặt mừng tết cổ truyền Chôl Chnăm Thmây năm 2024. Tham dự có đồng chí Đặng Thanh Quang - Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Sóc Trăng; đại diện lãnh đạo các ban ngành và các trường dân tộc nội trú trên địa bàn tỉnh. Phía Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng có ông Nguyễn Việt Mười - Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng, cùng các thầy cô trong Ban Giám hiệu, các phòng, khoa, viên chức và học sinh, sinh viên dân tộc Khmer đang học tập tại trường.
-
Sôi nổi các hoạt động hướng nghiệp, trải nghiệm mô hình “Một ngày là sinh viên”
STO - Hằng năm, cứ sau tết Nguyên đán là tất cả cán bộ, viên chức Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng lại tất bật chuẩn bị cho một mùa tuyển sinh mới với nhiều hoạt động tuyên truyền, tư vấn, hướng nghiệp cho học sinh tại các địa phương. Bên cạnh đó, nhà trường còn tổ chức đón tiếp các em học sinh đến trường tham quan, thăm cơ sở vật chất và muốn được trực tiếp tiếp cận, trải nghiệm các thiết bị học nghề.
-
270 cán bộ, giáo viên cơ sở giáo dục nghề nghiệp được tập huấn kiến thức chuyển đổi số
STO - Sáng ngày 30/3, tại Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng, Hiệp hội Giáo dục nghề nghiệp và nghề công tác xã hội Việt Nam tổ chức Tập huấn “Chuyển đổi số - khung năng lực số và các điều kiện xây dựng nhà trường số”. Tham dự có ông Tô Xuân Giao - Ủy viên Ban Thường vụ Hiệp hội Giáo dục nghề nghiệp và nghề công tác xã hội Việt Nam - Phó Trưởng Văn phòng Đại diện tại Thành phố Hồ Chí Minh; đại diện lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội; Ban Giám hiệu Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng, Cao đẳng Cộng đồng Sóc Trăng.
-
Nhiều hoạt động chào mừng 93 năm ngày thành lập Đoàn tại Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng
STO - Chiều ngày 26/3, tại Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng, Đoàn Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng long trọng tổ chức Míttinh kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (26/3/1931 - 26/3/2024). Tham dự buổi míttinh có ông Nguyễn Việt Mười - Bí thư Đảng ủy, Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng, cùng các đồng chí trong Ban Giám hiệu nhà trường; đại diện Đoàn Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh; một số đoàn cơ sở và đông đảo đoàn viên, thanh niên thuộc Đoàn Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng.
-
Thúc đẩy lao động chất lượng cao trong lĩnh vực du lịch
STO - Với quan điểm phát triển nguồn lao động chất lượng cao trong lĩnh vực du lịch góp phần nâng cao chất lượng sản phẩm du lịch và năng lực cạnh tranh của ngành du lịch, thời gian qua, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Sóc Trăng phối hợp với các ngành, địa phương thực hiện nhiều giải pháp nâng cao chất lượng nguồn lao động này.
-
Giới thiệu chương trình du học Đài Loan (Trung Quốc)
STO - Chiều ngày 11/3, tại Trung tâm Văn hóa và Hội nghị tỉnh Sóc Trăng, Công ty Trách nhiệm hữu hạn Du học và Bồi dưỡng văn hóa Diệu Hiền phối hợp cùng Trường Đại học Dược và Khoa học Gia Nam, Trường Đại học Khoa học và Công nghệ Long Hoa, Đài Loan (Trung Quốc) tổ chức Chương trình giới thiệu du học Đài Loan (Trung Quốc) đến các trường trung học phổ thông trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Đến dự có đồng chí Châu Tuấn Hồng - Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Sóc Trăng; đại diện Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh; lãnh đạo các đơn vị liên quan.
-
Liên kết đào tạo lao động tay nghề cao
Những năm qua, nhiều đơn vị, địa phương, doanh nghiệp và các trường đại học đã chủ động lên phương án liên kết đào tạo nghề chất lượng cao cho người lao động. Qua đó, các nhân viên, cán bộ kỹ thuật từng bước nâng cao tay nghề, trình độ quản lý chất lượng, góp phần hỗ trợ doanh nghiệp phát triển.
-
Tháo gỡ khó khăn cho Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng
STO - Sáng ngày 16/1, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Sóc Trăng chủ trì cuộc họp tháo gỡ khó khăn về danh mục vị trí việc làm và cơ cấu viên chức theo chức danh nghề nghiệp thuộc Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng. Dự cuộc họp còn có lãnh đạo Sở Nội vụ, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, các sở, ngành liên quan và Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng.
-
Trường Cao đẳng Cộng đồng Sóc Trăng đạt tiêu chuẩn kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục nghề nghiệp
STO - Chiều ngày 29/12, tại Trường Cao đẳng Cộng đồng Sóc Trăng đã diễn ra Lễ công bố quyết định và trao giấy chứng nhận đạt tiêu chuẩn kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục nghề nghiệp. Đến dự buổi lễ có các đồng chí: Huỳnh Thị Diễm Ngọc - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Sóc Trăng; lãnh đạo Trường Cao đẳng Cộng đồng Sóc Trăng, Trường Cao đẳng Nghề Sóc Trăng, lãnh đạo Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh.
-
[Infographic] Kết quả sau 3 năm thực hiện phát triển giáo dục nghề nghiệp trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng
STO - Kết quả trong thực hiện phát triển giáo dục nghề nghiệp trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng từ năm 2021 - 2023.
-
[Infographic] Kết quả nổi bật về công tác giáo dục nghề nghiệp tỉnh Sóc Trăng năm 2023
STO - Những kết quả nổi bật về công tác giáo dục nghề nghiệp tỉnh Sóc Trăng năm 2023.