Các dự án chuẩn bị đầu tư mới có tổng nguồn vốn dự kiến trên 1.716 tỷ đồng
-
Nghiên cứu lựa chọn ứng dụng công nghệ để khai thác cát hiệu quả
STO - Chiều ngày 8/7, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Sóc Trăng chủ trì cuộc họp để nghe các chủ đầu tư và các nhà thầu báo cáo sơ bộ kết quả khảo sát, đánh giá lại trữ lượng và kết quả khai thác mỏ cát MS05 tại 2 xã An Thạnh Nhất, An Thạnh Đông, huyện Cù Lao Dung (Sóc Trăng).
-
Sóc Trăng sẵn sàng chia sẻ nguồn cát san lấp với tỉnh Vĩnh Long thực hiện các công trình trọng điểm
STO - Chiều ngày 3/7, tại UBND tỉnh Sóc Trăng đã diễn ra buổi làm việc giữa lãnh đạo UBND tỉnh Sóc Trăng với đoàn công tác UBND tỉnh Vĩnh Long về việc cung cấp cát phục vụ cho các công trình trọng điểm trên địa bàn tỉnh Vĩnh Long. Dự buổi làm việc có các đồng chí: Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, cùng lãnh đạo các sở, ngành tỉnh Sóc Trăng. Phía tỉnh Vĩnh Long có đồng chí Lữ Quang Ngời - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, cùng lãnh đạo các sở, ngành có liên quan của tỉnh Vĩnh Long.
-
Khởi công khai thác cát sông phục vụ thi công dự án cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng giai đoạn 1
STO - Ngày 30/6, UBND tỉnh Sóc Trăng phối hợp Ban điều hành Trường Sơn 12 (thuộc Tổng Công ty Xây dựng Trường Sơn) khởi công khai thác cát sông tại mỏ cát MS05 trên sông Hậu để phục vụ thi công Dự án thành phần 4 thuộc Dự án Đầu tư xây dựng đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng giai đoạn 1.
-
Cần đẩy nhanh tiến độ giải phóng mặt bằng, xây dựng đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng
STO - Ngày 19/6, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Vương Quốc Nam - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp để nghe các đơn vị liên quan báo cáo tình hình thực hiện giải phóng mặt bằng Dự án Đầu tư xây dựng công trình đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng. Tham dự cuộc họp có lãnh đạo các sở, ban ngành liên quan; lãnh đạo UBND các huyện: Mỹ Tú, Mỹ Xuyên, Trần Đề và thành phố Sóc Trăng.
-
Lãnh đạo tỉnh làm việc với Ban Quản lý Dự án Mỹ Thuận về thủ tục cấp quyền khai thác mỏ cát biển
STO - Chiều ngày 11/6, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Sóc Trăng có buổi làm việc với Ban Quản lý Dự án Mỹ Thuận về các vướng mắc và thủ tục cấp quyền khai thác mỏ cát biển thuộc tỉnh Sóc Trăng phục vụ Dự án thành phần đoạn Cần Thơ - Cà Mau thuộc Dự án xây dựng công trình đường bộ cao tốc Bắc - Nam phía Đông giai đoạn 2021 - 2025. Cùng dự có lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh có liên quan.
-
Khảo sát Cụm Công nghiệp Xây Đá B và Xây Đá B mới
STO - Chiều ngày 4/6, đồng chí Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh có chuyến khảo sát tại Cụm Công nghiệp Xây Đá B và Xây Đá B mới, xã Hồ Đắc Kiện, huyện Châu Thành (Sóc Trăng) và có buổi làm việc với Ban Quản lý các khu công nghiệp tỉnh. Tham gia đoàn khảo sát có lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh, địa phương có liên quan.
-
Sóc Trăng báo cáo khó khăn, vướng mắc liên quan đến việc quản lý, cấp phép khai thác cát biển
STO - Đồng chí Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Sóc Trăng vừa ký Văn bản số 1553/UBND-KT, ngày 28/5/2024 gửi đến Phó Thủ tướng Chính phủ Trần Hồng Hà; đồng kính gửi Thủ tướng Chính phủ về việc báo cáo khó khăn, vướng mắc liên quan đến việc quản lý, cấp phép khai thác cát biển tỉnh Sóc Trăng phục vụ các dự án được áp dụng cơ chế đặc thù theo nghị quyết của Quốc hội.
-
Phấn đấu sớm được phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình đường kết nối sau bến cảng Trần Đề
STO - Ngày 8/5, tại Văn phòng UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh cùng lãnh đạo các sở, ngành tỉnh có buổi làm việc với Ban Quản lý Dự án Hàng hải (Bộ Giao thông Vận tải) về dự án đầu tư xây dựng công trình đường kết nối sau bến cảng Trần Đề.
-
Tinh thần lao động "vượt nắng, thắng gió, ăn tranh thủ, ngủ khẩn trương, làm xuyên lễ..." trên các công trình trọng điểm ở Sóc Trăng
STO - Những ngày cuối tháng 4/2024, nắng như đổ lửa, nóng hầm hập khiến nhiều người ngán ngại. Nhưng trên các công trình xây dựng giao thông trọng điểm ở tỉnh Sóc Trăng, các kỹ sư, công nhân vẫn miệt mài lao động... Quyết tâm thực hiện theo tinh thần chỉ đạo của đồng chí Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sóc Trăng, Trưởng Ban Chỉ đạo điều hành các dự án đầu tư xây dựng công trình trọng điểm trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng.
-
Làm nổi bật sự hấp dẫn để kêu gọi thu hút đầu tư phát triển Cảng biển Trần Đề
STO - Sáng ngày 19/4, tại UBND tỉnh, đồng chí Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sóc Trăng có buổi họp với Tổ công tác đề xuất cơ chế, chính sách đầu tư phát triển Cảng biển Trần Đề. Cùng dự có các đồng chí: Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Nguyễn Văn Khởi - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo Cục Hàng hải Việt Nam; lãnh đạo Viện Chiến lược và phát triển giao thông vận tải (Bộ Giao thông Vận tải); lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh; các thành viên Tổ công tác đề xuất cơ chế, chính sách đầu tư phát triển Cảng biển Trần Đề.
-
Đẩy nhanh tiến độ thực hiện các dự án lớn, trọng điểm
STO - Xác định các dự án, công trình lớn, trọng điểm là động lực cho phát triển kinh tế - xã hội, tạo nên diện mạo mới và sức sống mới cho mỗi địa phương, thời gian qua, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh Sóc Trăng đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo nhằm nâng cao trách nhiệm của người đứng đầu các cơ quan, đơn vị trong việc đẩy nhanh tiến độ thực hiện các dự án.
-
Xem xét, tháo gỡ một số khó khăn, vướng mắc liên quan đến công tác quy hoạch một số dự án trên địa bàn tỉnh
STO - Chiều ngày 15/4, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, các đồng chí: Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh chủ trì cuộc họp nghe lãnh đạo UBND thành phố Sóc Trăng và sở, ban ngành liên quan báo cáo một số dự án trên địa bàn tỉnh.
-
Vượt nắng, ăn tranh thủ, ngủ khẩn trương, làm xuyên lễ… để thi công các công trình trọng điểm
STO - Sáng 11/4, tại Phòng họp Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Ban Chỉ đạo điều hành các dự án đầu tư xây dựng công trình trọng điểm trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng tổ chức cuộc họp để nghe các đơn vị có liên quan báo cáo về tiến độ triển khai thực hiện các dự án đầu tư xây dựng công trình trọng điểm và tiến độ giải ngân kế hoạch vốn đầu tư công trên địa bàn tỉnh.
-
Xúc tiến đưa các hộ dân ảnh hưởng dự án cao tốc vào khu tái định cư
STO - Hiện tiến độ thực hiện Dự án thành phần 4 thuộc Dự án Đầu tư xây dựng công trình đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng giai đoạn 1 cơ bản đảm bảo. Tuy nhiên, hiện số hộ đang chờ vào khu tái định cư vẫn chưa thể giao mặt bằng cho đơn vị thi công. Để tránh ảnh hưởng đến tiến độ xây dựng, tỉnh Sóc Trăng đang khẩn trương hoàn thành các thủ tục có liên quan, sớm đưa các hộ dân ảnh hưởng dự án cao tốc vào khu tái định cư.
-
Sóc Trăng ủng hộ, chia sẻ nguồn cát san lấp với thành phố Cần Thơ cùng thực hiện dự án cao tốc
STO - Chiều ngày 26/3, tại UBND tỉnh đã diễn ra buổi làm việc giữa UBND tỉnh Sóc Trăng với UBND thành phố Cần Thơ về việc hỗ trợ nguồn vật liệu cát san lấp cho Dự án Đầu tư xây dựng đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng giai đoạn 1, Dự án thành phần 1 đoạn qua địa bàn thành phố Cần Thơ. Dự buổi làm việc có các đồng chí: Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh. Phía thành phố Cần Thơ có các đồng chí: Trần Việt Trường - Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch UBND thành phố Cần Thơ; Dương Tấn Hiển - Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND thành phố Cần Thơ.
-
Đẩy nhanh tiến độ, sớm hoàn thành Dự án Tuyến đường trục phát triển kinh tế Đông Tây tỉnh Sóc Trăng
STO - Sáng ngày 25/3, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, Thường trực Tỉnh ủy, UBND tỉnh tổ chức cuộc họp nghe báo cáo tiến độ Dự án Tuyến đường trục phát triển kinh tế Đông Tây tỉnh Sóc Trăng. Dự họp có đồng chí Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Sóc Trăng, Trưởng Ban Chỉ đạo các công trình trọng điểm trên địa bàn tỉnh. Cùng dự có các đồng chí: Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; Nguyễn Văn Khởi - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo các sở, ngành, chủ đầu tư, nhà thầu và các đơn vị thi công.
-
Tháo gỡ vướng mắc di dời lưới điện phục vụ các dự án trọng điểm
STO - Chiều ngày 19/3, tại UBND tỉnh Sóc Trăng, đồng chí Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh có buổi làm việc với Tổng công ty Điện lực miền Nam về việc giải quyết vướng mắc di dời lưới điện phục vụ dự án Xây dựng cầu Đại Ngãi và dự án đường bộ cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng. Cùng dự có lãnh đạo các sở, ngành và địa phương liên quan.
-
Thông qua Báo cáo giữa kỳ nghiên cứu tiền khả thi Đầu tư xây dựng bến cảng Trần Đề thuộc Cảng biển Sóc Trăng
STO - Ngày 23/2, tại UBND tỉnh đã diễn ra Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy Sóc Trăng lần thứ 75 thông qua Báo cáo nghiên cứu tiền khả thi Đầu tư xây dựng bến cảng Trần Đề thuộc Cảng biển Sóc Trăng (báo cáo giữa kỳ). Dự họp có đồng chí Nguyễn Xuân Sang - Thứ trưởng Bộ Giao thông Vận tải và các đơn vị có liên quan. Phía tỉnh Sóc Trăng có các đồng chí: Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh; Hồ Thị Cẩm Đào - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Trần Văn Lâu - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy; Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh; các đơn vị có liên quan và UBND huyện Trần Đề.
-
Đoàn công tác của Tỉnh ủy kiểm tra tiến độ các công trình xây dựng cơ bản trên địa bàn tỉnh
STO - Ngày 19/2, đoàn công tác Tỉnh ủy Sóc Trăng do đồng chí Lâm Văn Mẫn - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh làm trưởng đoàn đã đi kiểm tra tiến độ thi công các công trình xây dựng cơ bản trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Cùng đi có các đồng chí: Lâm Hoàng Nghiệp - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; Nguyễn Văn Khởi - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban ngành tỉnh; lãnh đạo UBND các huyện: Trần Đề, Mỹ Xuyên, Long Phú và thị xã Vĩnh Châu.